ธานินทร์ พานิชชีวะ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ทางยกระดับดอนเมือง จำกัด (มหาชน) หรือ โทลล์เวย์ กล่าวเสมอว่า ดำเนินธุรกิจไม่ใช่การมองแค่ตัวเราเอง แต่ต้องมองสังคมรอบข้าง
การมองที่กว้าง จะส่งผลให้เกิดการพัฒนาไปพร้อมๆกันจุดสำคัญของการเริ่มต้นของโทลล์เวย์ คือ เริ่มจากการคำนึงถึงมิติด้านเศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อม ที่มีความเชื่อมโยงกัน และมุ่งเน้นให้พนักงานทุกคน เป็นแกนกลางในการทำ กิจกรรมเพื่อสังคมและมีความรับผิดชอบต่อสังคม โดยมีบริษัทคอยสนับสนุนอยู่ข้างหลัง ร่วมกันขับเคลื่อน สังคมไทยให้พัฒนาไปด้วยกันอย่างยั่งยืน
นโยบายความรับผิดชอบต่อสังคมของดอนเมืองโทลล์เวย์ เกิดขึ้นเพื่อต้องการมอบสิ่งดีๆกลับคืน สู่สังคมในทุกด้านโดยไม่หวังผลประโยชน์ตอบแทนใดๆทั้งทางด้านธุรกิจและภาพลักษณ์ ผ่านกิจกรรม เพื่อสังคม 5 ด้านของบริษัท คือ
ด้านที่หนึ่ง Tollway Smart Way ยกระดับโอกาสการศึกษา
ด้านที่สอง Tollway Safety Way ยกระดับความปลอดภัยบนท้องถนน
ด้านที่สาม Tollway Better Way ยกระดับคุณภาพ ชีวิตสังคม
ด้านที่สี่ Tollway Green Way ยกระดับสิ่งแวดล้อม
ด้านสุดท้าย Tollway Happy Way ยกระดับสังคมปลอดยาเสพติด
![](https://sdthailand.com/wp-content/uploads/2017/12/SD-Thailand-Don-Muang-Tollway-CSR-2.jpg)
ตลอดปีพ.ศ. 2560 ดอนเมืองโทลล์เวย์ ได้ทำกิจกรรมเพื่อสังคมอย่างต่อเนื่องมากมาย อาทิ
กิจกรรม “ภาคีเครือข่าย คืนชีวิต คืนชุมชน ให้คนใต้” ด้วยการลงพื้นที่ของเหล่าพนักงานจิตอาสา ดอนเมืองโทลล์เวย์เพื่อช่วยเหลือชาวใต้ที่ประสบภัยน้ำท่วม , กิจกรรมขอบคุณผู้ใช้ทาง ภายใต้โครงการ Tollway Rally Thank You2017 แรลลี่สุดพิเศษ ตามรอยพ่อ โดยมุ่งเน้นสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างองค์กร กับผู้ใช้ทางด้วยการพาผู้ใช้ทางไปทำกิจกรรม ณ โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ย จ.เพชรบุรี , กิจกรรมโทลล์เวย์พาน้องท่องโลกกว้าง ปีที่ 3 พาน้องๆไปผจญภัยกับอาณาจักรของสัตว์แสนรู้ ณ สวนสัตว์เปิดซาฟารีเวิลด์ เพื่อเปิดประสบการณ์การเรียนรู้นอกห้องเรียนที่สามารถเรียนรู้ธรรมชาติ ของสัตว์ป่าจากของจริง , กิจกรรม “ให้ใจ ห่วงใยสังคมปีที่10” เพื่อมุ่งเน้นการสร้างรากฐานทางการศึกษา ให้กับนักเรียนและโรงเรียนที่ขาดแคลนอันเป็นการยกระดับโอกาสการศึกษาของเยาวชน,กิจกรรมวันเด็กแห่งชาติ, กิจกรรมประกวดคลิปวีดีโอออนไลน์ “ชีวิตดีเพราะคำสอนพ่อ Father’s Say Better Way” เพื่อน้อมนำพระราชดำรัสและพระบรมราโชวาทของในหลวง ร.9 มาเผยแพร่ให้ประชาชนทั่วไปได้รับรู้ ผ่านคลิปวิดีโอสั้น, กิจกรรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้พิการ สนับสนุนการประกอบอาชีพเพื่อให้ผู้พิการได้มีอาชีพสร้างรายได้ เลี้ยงดูตนเองและครอบครัวในเขตภูมิลำเนาของตนอย่างเป็นสุข และอื่นๆอีกนับไม่ถ้วน
![](https://sdthailand.com/wp-content/uploads/2017/12/SD-Thailand-Don-Muang-Tollway-CSR-3.jpg)
โครงการ CSR ของดอนเมืองโทลล์เวย์มีความหลากหลาย และครอบคลุมทุกด้านเพื่อตอบโจทย์ความต้องการของสังคมอย่างแท้จริง
นับเป็นความภูมิใจ และความตั้งใจของเหล่าพนักงานจิตอาสา ดอนเมืองโทลล์เวย์ ที่ลงมือตอบแทนสังคมด้วยใจจริงๆ จนทำให้บริษัทสามารถผนวกความรับผิดชอบต่อสังคม เข้าไปในทุกกระบวนการทางธุรกิจ จึงกล่าวได้เต็มปากว่า โครงการ CSR ของดอนเมืองโทลล์เวย์ ไม่ได้ขับเคลื่อนด้วยพลังเงินแต่เป็นพลังใจของพนักงานทุกคน